வயர்லெஸ் தொலைபேசிகள் இலங்கையில் பயன்பாட்டில் இருந்து அகற்றப்பட்டன

இலங்கையின் அலைவரிசையில் பயன்படுத்த முடியாத பல வயர்லெஸ் தொலைபேசிகளை அகற்ற இலங்கை தொலைத்தொடர்புகள் ஒழுங்குபடுத்தும் ஆணைக்குழு (Telecommunications Regulatory Commission)  நடவடிக்கை எடுத்துள்ளது.

கொழும்பு பகுதியில் உள்ள வீடுகளில் பயன்படுத்தப்படும் இந்த தொலைபேசிகள் இலங்கையில் மொபைல் போன் நெட்வொர்க்குகள் பயன்பாட்டுக்கு குறுக்கீடாய் அமைந்துள்ளதாக பெறப்பட்ட புகாரைத் தொடர்ந்து உபகரணங்கள் அகற்றப்பட்டதாக இலங்கை தொலைத்தொடர்புகள் ஒழுங்குபடுத்தும் ஆணைக்குழு தெரிவித்துள்ளது.

ஊடகங்களுக்கு உரையாற்றிய துணை இயக்குநர் சாந்த குணானந்தன, வயர்லெஸ் தொலைபேசிகளுக்கான அலைவரிசையை இலங்கை தொலைத்தொடர்புகள் ஒழுங்குபடுத்தும் ஆணைக்குழு நிர்ணயித்துள்ளதாகத் தெரிவித்தார்.

இந்த அதிர்வெண்களைத் தவிர, பிற நாடுகளிலிருந்து கொண்டு வரப்படும் இதுபோன்ற தொலைபேசிகள் நாட்டின் பிற மொபைல் போன்களில் குறுக்கிடுவதாகவும், கொழும்பு பகுதியில் இந்த தொலைபேசிகளின் பயன்பாடு அதிகரித்துள்ளதாகவும், இதன் விளைவாக மொபைல் நெட்வொர்க்கிற்கு பெரும் இடையூறு ஏற்படுகிறது என்றும் அவர் குறிப்பிட்டார்.

இது தொலைபேசி வரம்பு 1880 மெகா ஹெர்ட்ஸ் – 1930 மெகா ஹெர்ட்ஸ் இடையே உள்ள DECT 6.0 வயர்லெஸ் தொலைபேசி ஆகும். இவ்வுபகரணம் எங்காவது பயன்படுத்தப்பட்டால் அதனைக் கண்டறியும் தொழிநுட்பம் தம்மிடம் இருப்பதாகவும் தெரிவித்தார்.

 

Leave A Reply

Your email address will not be published.